
UTARATIBU WA HUDUMA ZA MAABARA 

 
1. Huduma za Maabara zinatolewa saa 24 kila siku. 

2. Mgonjwa/Mteja anayehitaji huduma za uchunguzi ataelekezwa sehemu ya kusubiria 

na kupewa mwongozo kuhusu utaratibu wa namna ya kuingia kuchukuliwa 

vipimo/sampuli na Mhudumu wa Maabara (Mgonjwa ataingia kwa kufuata namba 

zinazotolewa na Mhudumu wa Maabara).  

3. Mgonjwa/ mteja atapokelewa na mtaalam wa maabara eneo la mapokezi kwa ajili 

ya kuhakiki taarifa zilizojazwa kwenye fomu ya maombi  ya vipimoau kwenye 

mfumo wa kompyuta wa utunzaji kumbukumbu (INAYA).  

4. Mgonjwa ataelekezwa  kuelekea kwenye chumba cha kuchukulia vipimo kwa ajili ya 

huduma husika (Wagonjwa waliozidiwa na wenye mahitaji maalum hupewa 

kipaumbele). 

5. Mtaalam wa Maabara atatoa maelekezo kwa kila mgonjwa kuhusu aina ya kipimo, 

namna ya kumchukua mgonjwa kipimo na muda utakaotumika kukamilisha 

uchunguzi. 

6. Jina na nambari ya utambulisho wa mgonjwa vitaandikwa kwenye chombo cha 

kuhifadhia sampuli ya mgonjwa kabla ya kuweka sampuli kwenye chombo husika 

kwa ajili ya kumbukumbu sahihi. 

7. Sampuli itachukuliwa kwa mgonjwa kwa kiwango cha kutosha na itahifadhiwa 

kwenye chombo cha kuhifadhia sampuli. Sampuli za wagonjwa waliolazwa 

zitachukuliwa na wauguzi na zitaletwa maabara kwa ajili ya uchunguzi kwa kufuata 

mwongozo. 



8. Sampuli zilizochukuliwa na taarifa binafsi za mgonjwa zitafanyiwa uhakiki 

mapokezi kabla ya kupelekwa eneo la ndani (maabara) kwa ajili ya uchunguzi. 

9. Taarifa za kila sampuli zitaingizwa kwenye mashine kabla ya sampuli kupimwa ili 

kuhakikisha majibu sahihi yanatolewa kwa kila mgonjwa. 

10. Vipimo vitafanyika kwa kufuata miongozo mbalimbali iliyoandaliwa na wataalam 

wa Maabara. 

11. Majibu yote ya vipimo yanafanyiwa uhakiki na kurekodiwa kwenye rejesta za 

maabara kabla ya kurejeshwa kwenye maeneo mbalimbali ya Taasisi 

wanapohudumiwa wagonjwa husika. 

12. Vipimo vinavyohitaji majibu ya dharura vinapewa kipaumbe ili kuwezesha 

matibabu ya haraka kwa wagonjwa waliozidiwa (Majibu haya hutolewa ndani ya saa 

moja baada ya sampuli kupokelewa na majibu mengine hutolewa ndani ya masaa 

manne baada ya kupokea sampuli). 

13. Sampuli zote zenye mapungufu mbalimbali zinabainika katika hatua za awali ili 

kuwezesha utatuzi wa tatizo mapema.  


