
STANDARD  OPERATING PROCEDURE  PALLIATIVE 
CARE UNIT                        

 

1. Tunapokea wagonjwa wa rufaa iliyoandikwa na daktari toka klinic, 
wodini, (majumbani na hospitali nyingine). 

2. Mgonjwa wa nyumbani awe na faili lenye usajiliwa wa Taasisi ya 
Saratani ya Ocean Road na kuingizwa kwenye INAYA pia 
wagonjwa wapya wanasajiliwa na kitengo cha tiba shufaa na 
kuingizwa kwenye INAYA. 

3. Rufaa itaelezea sababu ya mgonjwa kuletwa kwenye kitengo hiki. 
4. Mgonjwa atafahamishwa sababu ya yeye kuwepo hapo na 

mategemeo yake baada ya kupewa huduma. 
5. Wagonjwa wote pamoja na familia zao wataangaliwa kimwili, 

kijamii, kisaikologia, na kiroho. 
6. Wagonjwa watapatiwa dawa na mahitaji mengine kutokana na 

hitaji la mgonjwa husika. 
7. Wagonjwa wenye maumivu makali watapewa dawa kulingana na 

kiwango cha maumivu yao na dawa itaandika kwenye cheti 
maalumu cha dawa. 

8. Wagonjwa ambao watahitaji dawa ambazo kwenye taasisi hakuna, 
watapewa cheti kwenda kununua kwenye maduka ya nje ya dawa.   

9. Morphine solution itaandikwa na daktari au nurse ambaye 
aliyeenda mafunzo ( ya toka Diploma na kuendelea) na 
aliyeruhusiwa kuandika dawa hiyo na pamoja na dawa zingine za 
kuondoa maumivu. 

10.Wagonjwa ambao wataanzishiwa dawa ya morphine watapewa 
kadi ya blue, ambayo atatakiwa kuja nayo kila anapokuja kuchukua 
dawa. 



11.Wagonjwa wanaoanza dawa ya morphine kwa mara ya kwanza 
watapewa dawa ya siku saba(7) na kumuomba mgonjwa arudi kwa 
ajili ya kukagua au kutathimini maumivu. 

12.Mgonjwa/ndugu wale ambao wanatoka mbali na wamekuja kwa 
ajili ya marudio atapata dawa ya wiki mbili(2) mpaka mwezi 
mmoja(1) kulingana na umbali anakotoka. 

13.Kila mgonjwa anayetumia morphine lazima wapewe dawa ya 
kulainisha choo. 

14.Wagonjwa na familia wenye matatizo mengine ya kijamii, 
kisakologia, kiroho watapewa rufaa kwenda vitengo vinavyohusika: 
mfano kwa - Social Worker, Msakologia, Mtoa ushauri nasaha na 
Viongozi wa dini(Spiritual leaders). 

15.Mgonjwa /ndugu atakuwa na mawasiliano na timu ya tiba shufaa 
muda wowote. 

16.Ndugu wa mgonjwa hasa wa mikoani wanaruhusiwa 
kuwachukulia dawa wagonjwa/mgonjwa wao/wake. 

17.Huduma za wagonjwa majumbani zinatolewa. 

18.Timu ya tiba shufaa inawaona wagonjwa wa mawodini kila siku 
(service word round) na siku ya jumatano ni (major wadi round) kwa 
floor zote na kwa timu nzima, na siku ya ijumaa ni siku ya kufanya 
kikao cha timu na kuona changamoto tulizokutana nazo kwa wiki 
nzima na kupeana mikakati, pia tunafanya mikutano ya familia na 
kujaribu kutatua matatizo yao. 

19.Tunapokea wanafunzi na watoa huduma za afya kutoka sehemu 
mbali mbali wanaokuja kwa ajili ya mafunzo ya Tiba Shufaa na 
matumizi bora ya dawa ya Morphine. 



20.Kila huduma inayotolewa kwenye kitengo inarekodiwa na 
kuripotiwa kila mwezi.    


