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TAASISI YA SARATANI OCEAN ROAD JANUARI - OKTOBA, 2024

Jarida hili ni mali ya Taasisi ya Saratani Ocean 
Road, hivyo chochote kitakachotumika kutoka 
kwenye Jarida hili kwa matumizi yoyote yale 
binafsi au popote pale, ni lazima uwasiliane na 
wahusika wa Jarida hili kwa kupata Ruhusa ya 
matumizi hayo, ASANTE! 

Muonekano wa jengo la Taasisi 
ya Saratani Ocean Road (Block D).

Mashine mpya kabisa ya X-ray
ipo ORCI.

Mashine ya Mammogram
inachunguza saratani ya Matiti.

Mashine ya Spect huchunguza
Saratani ya mifupa, Figo na shingo.
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DKT. CRISPIN KAHESA
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Mkurugenzi Huduma za Tiba

Mkurugenzi Huduma za
Uuguzi

Mkuu Kitengo cha Sheria

Mkuu wa kitengo cha
ununuzi na ugavi

Mkuu wa kitengo cha 
tafiti na mafunzo

Mkuu wa Kitengo cha 
Tehama 

Mkuu wa Kitengo Ufundi
na Usimamizi Miliki

Mkuu Kitengo cha Ukaguzi
wa Ndani

Mkuu Kitengo cha Ukaguzi
Afya na Ubora wa Huduma

Mkuu Kitengo cha Mawasiliano
na Uhusiano kwa Umma

Mkurugenzi Huduma
Saidizi za Tiba

Mkurugenzi Utawala na 
Rasilimali watu

Mkurugenzi Fedha na 
Mipango

Mkurugenzi Huduma za K-inga

Mkurugenzi Mtendaji

MENEJIMENTI
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Karibu katika Taasisi ya Saratani ya Ocean Road 
iliyopo Ilala Dar es Salaam. Hii ndio taasisi maalumu 
inayotoa huduma za kiuchunguzi na matibabu ya 
saratani  kulingana na majukumu yaliyoagizwa kwa 
kuzingatia sheria iliyoanzisha Taasisi. 

Kupitia Sheria Na 3 ya Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ilianzisha Taasisi ya 
Saratani Ocean Road (ORCI) mwaka 1996, 
majukumu ya Taasĺsi hii kama ilivyoelekezwa katika 
sheria, ni pamoja na  kusimamia masuala ya saratani 
hapa nchini, kuendesha hospitali ambayo 
inahudumia wagonjwa wa ndani na nje, kutoa 
matibabu kwa wagonjwa wa saratani, kutoa 
mafunzo ya Saratani, kufanya uta�ti, na kutoa elimu 
kwa wananchi kuhusu saratani.

Majukumu mengine ya TAASISI ni kutoa ushauri wa 
masuala yanayohusu saratani na kutekeleza 
majukumu mengine yanayohusu saratani

Dira ya Taasisi hii ni ‘’kuwa cha ubora na sifa ya 
kitaifa, kikanda na kimataifa katika udhibiti wa 
maradhi ya saratani.’’

Dhamira ya Taasisi hii ni '’Kutoa huduma bora za 
udhibiti wa saratani ambazo ni sawa, zinazo�kiwa 
na kila mtu na nafuu kupitia kinga, uchunguzi na 
matibabu ya saratani, uta�ti na mafunzo kwa 
kushirikiana na wadau.’’

Utoaji wa huduma za saratani katika ku�kia dira na 
dhamira yetu unatekelezwa na wafanyakazi  wenye 
weledi, ari na bidii katika kazi pamoja na utalaamu, 
unaoongezewa na miundombinu ya kisasa ya utoaji 
wa huduma za saratani.

Taasisi inajivunia kupanuka kwa kasi katika uwezo 
wa huduma, tayari Taasisi vifaa vya kisasa vya 
uchunguzi na matibabu ambavyo vinaboresha  
huduma zanazotolewa katika Taasisi,  hivi karibuni 
Taasisi imekamilisha kusimika na kujaribu PET CT 
scan pamoja na Cyclotron ambazo ni mashine za 
kisasa kabisa katika uchunguzi wa saratani. 

Upatikanaji wa dawa za tiba ya saratani ni 100% 
kwani dhamira ya Serikali ya Tanzania ni kuhakikisha 
wagonjwa wote wanaohitaji dawa wanapata bila 
usumbufu. 

Dhumuni la Jarida hili ni kuelezea shughuli ambazo 
Taasisi imezifanya katika kipindi husika na pia kutoa 
elimu ya Saratani kwa wananchi ili waweze kuelewa 
kwa urahisi.

Kama wafanyakazi wa Taasisi hii, tumejitolea 
kulitumikia taifa katika ku�kia ilani ya chama tawala 
na malengo ya maendeleo ya Tanzania 2025 
ambapo lengo ni Upatikanaji wa huduma bora za 
afya ya msingi na matibabu ya kibingwa kwa wote.
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aziri Mkuu 
Mstaafu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania Mhe. Mizengo Pinda 
ameitembelea Taasisi ya 
Saratani Ocean Road mnamo 
tarehe 01/07/2024 jijini Dar es 
Salaam na kujionea uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali 
ya awamu ya sita katika 
uchunguzi na matibabu ya 
Saratani nchini.
Pamoja na maeneo mengine 
Mhe. Pinda amepata fursa ya 
kutembelea sehemu za Pet/CT 
Scan, Cyclotron, kwenye 
Mashine za CT, MRI kisha 
kupata elimu na uzoefu kutoka 
kwa wataalamu wanaotoa 
huduma katika maeneo hayo.
Aidha Mh. Pinda 
amewatembelea wagonjwa 
mbalimbali wakiwemo 
watanzania na wagonjwa 
waliotoka nchi za jirani ambao 
wamelazwa katika Taasisi hiyo.
Pamoja na hayo Mhe. Pinda 
ametoa pongezi kwa 

watumishi wa Taasisi ya 
Saratani kwa kuendesha 
shughuli za kuwahudumia 
wagonjwa wa Saratani kwa 
weledi na kuwasihi uwe 
mwendelezo katika kuunga 
jitihada za Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan katika 
kuimarisha ustawi wa 
watanzania.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya 
Saratani Ocean Road Dkt. 
Julius Mwaiselage wakati 
akisoma ripoti ya Taasisi, 
amesema hivi sasa idadi ya 
wagonjwa wanaofika kupima 
afya zao na kupata matibabu 
ya saratani nchini 

wameongezeka kutokana na 
elimu inayotolewa huku wengi 
wao wakija pindi wanapokuwa 
katika hatua za awali za 
ugonjwa.

Dkt. Mwaiselage amesema 
kuwa, Taasisi ina vifaa vyote 
vya kisasa vya uchunguzi na 
matibabu hivyo huduma zote 
za saratani zinapatika katika 
Taasisi hiyo, hali inayoipa 
uwezo Taasisi hiyo kupokea 
wagonjwa kutoka nchi za jirani 
ikiwemo Malawi, Zambia, 
Kenya na nchi nyinginezo.

‘’Hongereni sana Taasisi ya 
Saratani Ocean Road mnafanya 
kazi nzuri sana, mana furaha hii 
ya wagonjwa ni kielelezo kuwa 
kazi ni nzuri, endeleeni na kazi 
hii ili kuendeleza gurudumu la 
kuunga mkono jitihada za Rais 
wetu kusaidia watanzania

‘’

4

WAZIRI MKUU MSTAAFU MIZENGO PINDA 
ATEMBELEA ORCI, AKOSHWA NA HUDUMA ZAKE
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Tanzania yapewa Tuzo ya 
Global impact award 2024 kwa 
kazi kubwa zenye matokeo 
chanya zinazofanywa katika 
mapambano dhidi ya saratani 
ikiwemo chanjo ya HPV kwa 
wasichana, uchunguzi wa 
saratani ya matiti na mlango 
kizazi, usimikaji wa mashine za 
tiba mionzi, mashine za 
uchunguzi za CT scan, pamoja 
na PET CT Scan.

Tuzo hiyo imepokelewa na 
Naibu Waziri wa Afya Dkt. 
Godwin Mollel akimuwakilisha 
aliyekuwa waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu katika 
Mkutano wa wadau wa sekta 
ya afya wanaojihusisha na 

mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa Saratani 
uliofanyika tarehe 
08/06/2024.

Tuzo hiyo ilitolewa na 
Shirika la Global Health 
Catalyst lenye makazi yake  
Washington DC, USA. 

Dkt. Mollel, amesema 
Serikali inayoongozwa na 
Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
i m e e n d e l e a 
k u i m a r i s h a 
huduma za Afya 
nchini kwa 
k u b o r e s h a 
miundombinu, 
vifaa tiba vya 
kisasa na 
Wataalamu wa 
kutosha ikiwa ni 
jitihada za kupambana na 
ugonjwa wa Saratani.

Dkt Mollel pia ameongeza 
kuwa, Ushirikiano uliopo baina 
ya Serikali ya Tanzania na 
Marekani unasaidia kuboresha 
sekta ya afya na kusaidia 
watanzania kupatiwa matibabu 
ya ugonjwa wa Saratani hapa 
hapa nchini na kupunguza 
Rufaa za kwenda nchi za nje 

na kupelekea 
kupunguza gharama 
za matibabu kwa 
watanzania na 
kuongeza kuwa 
ushirikiano huo 
unalenga kukuza 
Tiba Utalii ndani ya 
nchi ya Tanzania.
Mkurugenzi 

Mtendaji wa Taasisi ya Saratani 
Ocean Road Dkt Julius 
Mwaiselage, amelishukuru 
shirika la Global Health 
Catalyst kwa kutambua 
mchango wa Tanzania kwenye 
mapambano dhidi ya Saratani 
na kusema kuwa Tuzo hiyo ni 
chachu ya kuongeza 
mapambano hayo.

Taasisi ya Saratani Ocean 
Road ni Taasisi pekee kubwa 
ya serikali ya Tanzania ambayo 
inatoa huduma za Saratani kwa 
wananchi wa ndani na nje ya 
nchi, ambapo kwa sasa 
imeendelea kuboreshwa kwa 
kuongezewa mashine 
mbalimbali za kisasa ili 
kupambana na ugonjwa huo.

TANZANIA BINGWA MAPAMBANO DHIDI
YA SARATANI
‘’Napenda kuushukuru 
Uongozi mzima wa 
shirika la Global Health 
Catalyst kwa kuitambua 
Tanzania kwenye 
mapambano dhidi ya 
saratani na kiukweli tuzo 
hii itakuwa chachu ya sisi 
kuongeza weledi na 
jitihada kubwa katika 
k u h a k i k i s h a 
tunapambana dhidi ya 
ugonjwa huu’’.      
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Dkt. Julius Mwaiselage
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Naibu waziri wa Afya Mhe. Godwin 
Mollel akiwa ameshika tuzo iliyotolewa

na Global Health Catalyst



MASHINE YA PET CT SCAN YAFANIKIWA
KWA 100%
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aasisi ya saratani 
Ocean Road kwa 
mara ya kwanza 
imefanikiwa kwa 

asilimia mia moja kufanya 
uchunguzi wa Saratani kwa 
kutumia mashine ya PET-CT 
SCAN. 

Taarifa hiyo imetolewa na Dkt. 
Bright Sangiwa tarehe 
24/05/2024 wakati akieleza 
mafanikio hayo ya Taasisi ya 
Saratani Ocean Road katika 
kuchunguza uwepo wa 
Saratani kwenye mwili wa 
binadamu ambao 
umechochewa baaada ya 
kufanikiwa kutengeneza dawa 
mionzi katika kiwanda cha 
dawa kilichopo ndani ya 
Taasisi kwa kutumia mashine 
ya CYCLOTRON. 

Wakati akitoa maelezo ya 
mafanikio hayo Dkt. Bright 
amesema kuwa mashine ya 
PET-CT SCAN ina camera 
maalum ambayo inaweza 

kutumika kuchunguza uwepo 
wa saratani katika hatua za 
awali kabisa pale ambapo 
mgonjwa hajui ni wapi 
Ugonjwa ulipo huku dawa hiyo 
ya mionzi ikitumika kuchochea 
upatikanaji wa matokeo 
chanya. 

“PET-CT SCAN ina camera 
inayotumika kuchunguza 
saratani katika hatua ya awali 
kabisa pale ambapo mgonjwa 
hafahamu ugonjwa ulipo, na 
mgonjwa anapopata kipimo 
hicho itasaidia kufanya 
uchunguzi zaidi ikiwa ni 
pamoja na kupata sampuli 
itakayoweza kujua ni Saratani 
ya aina gani” Ameeleza Dkt. 
Bright. 

Vile vile ametoa wito kwa 
Wananchi wa Tanzania 
pamoja na wageni kutoka nje 
ya Nchi kufika katika Taasisi ya 
Saratani Ocean Road kwa ajili 
ya kufanyiwa uchunguzi 
kwenye mashine ya PET-CT 

SCAN.
Aidha Dkt. Bright ametoa 
shukrani zake za dhati kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kusaidia 
upatikanaji wa mashine hizo 
katika Taasisi kwani imetoa 
heshima kubwa kwa taasisi, na 
hivyo kwa mara ya kwanza 
imeweza kuzalisha dawa 
Mionzi ambayo imeipelekwa 
kwenye matumizi katika 
mashine ya PET-CT SCAN 
ambayo imekubaliana na 
mionzi hiyo kwa asilimia Mia 
moja.

Mafanikio ya utengenezaji wa 
dawa hiyo ni hatua moja 
muhimu sana kuelekea 
matumizi thabiti ya mashine ya 
PET-CT SCAN kitendo 
ambacho kitapunguza safari 
za nje kufuata huduma hiyo 
kwa wagonjwa na hivyo 
kupunguza matumizi 
makubwa ya pesa za serikali.

Picha mbalimbali zikionesha Mashine ya PET CT SCAN  ilivyofanyiwa majaribio,  mifumo ya 
TEHAMA ya uongozaji wa mashine hiyo Pamoja na wataalamu wakifanya majaribio hayo.

T
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ammography ni 
moja kati ya mash-
ine ambazo zinapa-
tikana katika Taasisi 

ya Saratani Ocean Road 
ambazo hutumika kufanya 
uchunguzi wa saratani ya Matiti 
ambapo msimamizi wake ni Bw. 
Steven Mkoloma

Bw. Mkoloma amezungumzia 
mashine hiyo na kusema kuwa  

kuwa huduma hiyo ya Mam-
mography hutolewa kwa jinsia 
zote, wanawake na wanaume, 
kulingana na hali halisi ya ugon-
jwa jinsi ulivyo.

Bw. Mkoloma amefafanua kuwa 
huduma ya uchunguzi wa matiti 
kwa kutumia Mammography 
hutumia mionzi yenye kiwango 

kidogo kabisa, ambacho 
hakiwezi kuleta madhara 
kwa mgonjwa huku lengo 
likiwa ni kufanya uchun-
guzi na kutoa majibu ya 
uhakika na kwa haraka 
kwa mteja.

Amesema, “unapofikisha 
umri wa miaka 40, 

unashauriwa na wataalam kufa-
nya uchunguzi wa matiti kwa 

jinsia zote angalau mara moja 
kila mwaka. Hii itakusaidia 
kujua hali ya afya na kuKufanya 
uishi kwa Amani. Kumbukeni 
pia kipimo hiki hakina madhara 
yoyote hivyo ni vyema kufanya 
uchunguzi wa matiti mara kwa 
mara.”

Kipimo hicho ambacho huchun-
guza tishu za kwenye matiti 
kuona Kama kuna matatizo 
yoyote ikiwemo viuvimbe katika 
matiti, kinapatikana hapa katika 
Taasisi ya Saratani Ocean 
Road.

Mafunzo haya ni endelevu na 
hufanyika kila siku ya jumatano 
ya wiki ili kukumbushana 
kuhusu mambo mbalimbali ya 
kitabibu na yale ya kawaida 

MAMMOGRAPHY NI MUHIMU SANA KWENYE
UCHUNGUZI SARATANI YA MATITI - MKOLOMA

‘’Kumbukeni pia kipimo 
hiki hakina madhara 
yoyote hivyo ni vyema ku-
fanya uchunguzi wa matiti 
mara kwa mara.” Bw. 
Mkoloma

“unapofikisha umri wa miaka 40, un-
ashauriwa na wataalam kufanya uchun-
guzi wa matiti kwa jinsia zote angalau 
mara moja kila mwaka. Hii itakusaidia 
kujua hali ya afya na kuKufanya uishi kwa 
amani’’. Bw. Mkoloma
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‘’Sio wana-
wake tu hata 
w a n a u m e 
wapo katika 
hatari  ya 
k u p a t a 
Saratani ya 
matiti hivyo 
u c h u n g u z i 
huu unawa-
husu wote ili 
kuhakikisha 
usalama wao’’Mashine ya Mammography inayotumika kufanya uchunguzi wa

saratani ya matiti

M
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Serikali imetoa rai kwa jamii 
kuchukua hatua za mapema 
kupima ugonjwa wa saratani, 
kufanya mazoezi na kufuata 
mtindo bora wa maisha, kwani 
kuna ongezeko kubwa la 
wagonjwa, huku asilimia kubwa 
ya waathirika wakiwa ni 
wanawake.

Akizungumza  katika 
maadhimisho ya siku ya 
saratani duniani tarehe 
4/02/2024 Mkurugenzi wa 
Huduma za Afya na Ustawi wa 
Jamii kutoka Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) Dk. Rashid 
Mfaume, amesema hadi kufikia 
mwaka 2030 athari za saratani 
zitakua mara mbili zaidi hasa 
katika nchi zenye kipato cha 
chini.

Pia amemshukuru Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kwa 
uwekezaji mkubwa alioufanya 
katika Taasisi ya Saratani 
Ocean Road (ORCI), ambapo 
ametoa zaidi ya shilingi bilioni 
18 za ununuzi wa vifaa tiba.
Alisema kutokana na uwekezaji 
huo, kuna wagonjwa kutoka 
Zambia, Comoro , Msumbiji , 
Burundi na Kenya ambao 
wanafika ORCI kupata 
matibabu.

Naye Mkurugenzi mtendaji wa 
Taasisi ya Saratani Ocean 
Road, Dk. Julius Mwaisalage, 
amemshukuru Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa ununuzi 
wa mashine ya kisasa ya 
uchunguzi wa saratani (PET  
CT SCAN).

Dk. Mwaisalage amesema 

ORCI inaendelea kusimamia 
utoaji huduma za kibingwa 
kuanzia kinga na uchunguzi 
huku akisema, maadhimisho 

ya siku ya saratani mwaka huu 
yana kauli mbiu isemayo 
‘Saratani inatibika huduma 
sawa kwa wote.

Naye Mwakilishi kutoka Shirika 
la Afya Duniani (WHO) Dk. 
Alphoncia Nanai, amesema 
katika kipindi cha mwaka 2022 
kwa ukanda wa Afrika 
wagonjwa wa saratani walikua 
ni zaidi ya 800,000, huku 
takribani 600,000 wakipoteza 
maisha.

Shughuli hii imeambatana na 
uzinduzi wa mchezo wa Afya 
game ambapo kwa shilingi 500 
tu utachangia mgonjwa wa 
Saratani huku ukijiweka katika 
nafasi ya kushinda pikipiki, 
Nyumba na simu, mchezo huu 
umeandaliwa na wamata kwa 
udhamini wa Infinix.

 Shughuli yafana Ni katika siku ya Saratani Duniani
DKT. RASHID ATOA SOMO JUU YA KUISHI BILA SARATANI

Matukio ya picha mbali mbali katika siku ya maadhimisho ya saratani duniani  yaliyofanyika
katika viwanja vya Mbagala zakhiem.
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Taasisi ya Saratani Ocean Road 
(ORCI) kwa mara ya 
kwanza imepokea 
sampuli ya uvimbe 
wa ovari wenye uzito 
wa kilogramu 10.8 
kutoka hospitali ya 
rufaa ya mkoa wa 
Lindi ambao 
uligundulika kutoka 
kwa Mama mwenye 
umri wa Miaka 75, 
kwa ajili ya 
kuufanyia uchunguzi 
vile vile kujua ni nini 
kimesababisha kuwa mkubwa 
kupita kiasi. 

Hayo yamebainishwa na Dkt. 
Asafu Munema, Mei 21, 2024 
baada ya kupokea uvimbe huo 
kutoka Hospitali ya Rufaa ya mkoa 
wa Lindi na kuanza kuufanyia 
uchunguzi alipokuwa kwenye 
Maabara ya Patholojia katika 
Taasisi ya Saratani Ocean Road. 

Dkt. Munema ameeleza kuwa 
Maabara hiyo pamoja na 
uchunguzi wa uvimbe huo pia 
inafanya uchunguzi wa Viuvimbe 

vingine kutoka kwenye mwili wa 
binadamu ili kubaini kama vina 
Ugonjwa wa Saratani au laah! 

Wakati wa uchunguzi wa sampuli 
hiyo, Dkt. Munema ameeleza kuwa 
sababu kubwa ya kuufanyia 
uchunguzi uvimbe huo ni kwa 

sababu umekuwa mkubwa kuzidi 

yai la uzazi la Mwanamke ambalo 
limeonekana kuwa si hali ya 
kawaida kwa binadamu.

Pia amesema kuwa hiyo ni hatua 
nzuri ya Ushirikiano mzuri uliopo 
baina ya Taasisi ya saratani na 
Hospitali nyingine ambazo 
zinahitaji uchunguzi wa saratani 
kwa wagonjwa wanaofika kwao. 

"Hii imetokana na ushirikiano mzuri 
uliowekwa kati ya Taasisi ya 
Saratani Ocean Road pamoja na 
Hospitali za Rufaa za Mikoa 
ambapo mara nyingi Taasisi hiyo 

hufanya huduma za 
mkoba zilizoasisiwa 
na Rais wa Jamhuri 
ya Muunqano wa 
Tanzania Dkt. 
Samia, Ameeleza. 
Vile vile Dkt. 
Munema ametoa 
wito kwa wananchi 
wote kuwa wafike 
katika vituo vya Afya 
vilivyoko kote nchini 
ili waweze kujua hali 

za afya zao. 

Taasisi ya Saratani Ocean Road 
imekuwa ikifanya uchunguzi wa 
sampuli ya vivimbe lakini safari hii 
imeweka rekodi kwa kufanya 
uchunguzi wa sampuli ya uvimbe 
wenye uzito mkubwa zaidi.

ORCI KWA MARA YA KWANZA YACHUNGUZA 
UVIMBE WENYE KG. 10.8

Huduma za maabara zimezidi 
kuimarika ambapo Katika 
kipindi cha miaka 3 cha 
awamu ya sita ambapo vipimo 
vya histopathology, cytology, 
Immunoassay (tumor mark-
ers), haematology, clinical 
chemistry, immunology, para-
sitology, na blood transfusion 
vinafanyika. Taasisi ilitoa, 
jumla ya vipimo 198,734 vya 
maabara ikiwa asilimia 96 ya 
lengo. 

Vipimo mahsusi vya saratani 
tofauti tofauti vinafanyika hap-
ahapa katika Taasisi ya 
Saratani Ocean Road na 
husaidia kutoa tiba mahsusi na 
ya kibingwa kwa wagonjwa wa 
saratani.

Katika kipindi cha Serikali ya 
Awamu ya 6, maabara ya Taa-
sisi ilifanyiwa tathmini ya 
ithibati ya Kimataifa na 
kupewa ithibati katika vipimo 
vya aina tano kutoka Shirika la 
Viwango la Ukaguzi la Kimatai-
fa (SADCAS).

hii inaonesha ni kwa kiasi gani 
huduma za kiuchunguzi 
zinaweza kushika hatamu 
katika maabara zetu kwani 
kwa kupata ithibati hii, imewe-
za kuongeza imani kwa nchi 
jirani kwenye suala la uchun-
guzi.

HUDUMA
ZA MAABARA
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Pichani ni uvimbe wenye zaidi ya kilo 10, uliotolewa
kwa mgonjwa tayari kwaajili ya uchunguzi wa Saratani 

(Picha imezibwa kutokana na sababu za kimaadili).

Dkt. Angel Mlole akikata vipande kadhaa vya
uvimbe huo ili kurahisisha uchunguzi wake.



UJENZI WA KITUO CHA SARATANI MBEYA NI MUHIMU

Taasisi itaanza utekelezaji wa 
jengo la kisasa lenye huduma 
za famasia, wodi za tiba 
kemia, wodi za binafsi, 
maabara na mradi wa ujenzi 
wa jengo la famasi na tiba 
kemia ambalo vyumba vya 
upasuaji. Kukamilika kwa 
mradi huu kutaongeza 
huduma za upasuaji kwa 
magonjwa wa saratani katika 
Taasisi.

Mwenyekiti wa bodi ya 
wadhamini wa Taasisi ya 
Saratani Ocean Road, Prof. 
Ephata Kaaya amesema kuwa 
kwa sasa, Taasisi imeanza 
utekelezaji  wa mradi huu 
muhimu ambao utaweza 
kuhudumia wananchi wa 
mikoa 11 na nchi jirani 
zipatazo 6. Mikoa hiyo ni 
Mbeya, Iringa, Songwe, 
Njombe, Songea, Lindi, 
Mtwara, Kigoma, Tabora, 
Rukwa na Katavi. Nchi jirani za 
Malawi, Zambia, DRC, 
Msumbiji, Angola na 
Zimbabwe zitaweza kupatiwa 
huduma za kibingwa za 
uchunguzi na tiba ya saratani.
Prof. kaaya amesema  
utekelezaji wa kazi ulianza 
kwa kutangaza zabuni ya 
kumpata mkandarasi mshauri 

ambaye tayari amepatikana na 
amekamilisha michoro, zabuni 
ilikwishatangazwa na 
ushindani ulifanyika na Kwa 
sasa tayari mkandarasi wa 
ujenzi amekwishapatikana na 
utaratibu wa kuanza ujezi 
unaendelea, 
Prof. Kaaya 
ametanabaisha kwamba 
Mradi huu utagharamiwa 
na Serikali ya awamu ya 
Sita chini ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa, 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan.

Ujenzi huu ni muhimu 
sana kwani utaweza 
kusaidia wananchi wa 
kutokea maeneo jirani na 
mbeya badala ya 
kupoteza muda na 
Rasilimali fedha kutoka 
maeneo yao mpaka huku Dar 
es salaam, watatumia muda 
wao mchache kufika katika 
kituo hicho na kupata huduma 
sawa na zile ambazo 
wangezipata katika Taasisi ya 
Saratani Ocean Road 

amesema Prof. Kaaya na 
kumalizia kuwa huduma hii ni 
muhimu sana kwani, 
haitasaidia tu watanzania bali 
itafungua pia mipaka ya nchi 
za jirani na kuweza kuwasaidia 

na hivyo kujenga uchumi 
imara na kuweza kujenga 
mitandao na  watu wa nchi 
hizo na kuiingizia nchi yetu ya 
Tanzania pesa nyingi za 
kigeni.
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PROF. KAAYA:

Ramani za ujenzi wa kituo cha saratani 
mkoani Mbeya kama inavyoonekana pichani

Prof. Ephata Kaaya



atika miaka ya 
nyuma, kero kubwa 
na malalamiko 
kutoka kwa 

wagonjwa ilikua ukosefu wa 
dawa za tiba kemia kwa ajili ya 
wagonjwa wa saratani.

Meneja wa kitengo cha Dawa 
katika Taasisi ya Saratani 
Ocean Road Bw. Zawadi 
Phares anasema katika Miaka 
ya hivi karibuni serikali ya 
Awamu ya Sita, imeweza 
kuongeza bajeti ya dawa za 
saratani kufikia TZS bilioni 10 
kila mwaka kutoka TZS bilioni 6 
za awali. jambo lililoimarisha 
upatikanaji wa dawa za saratani 
katika Taasisi kutoka asilimia 97 
mwaka 2020/21 hadi wastani 
wa upatikanaji wa dawa asilimia 
100 mwaka 2022/23 na 
kuendelea hivyo mpaka leo.

Bw. Phares anasema bei za 

dawa kwa wagonjwa wa 
saratani zipo chini kwa asilimia 
30 katika maduka yetu yaliyopo 
ndani ya Taasisi, kulinganisha 
na maduka mengine ya binafsi.

Pamoja na hayo yote bado 
serikali kupitia Taasisi hii 
imeendelea kutoa dawa hizo 
kwa utaratibu wa misamaha 
ambapo wananchi wengi 
wamekuwa hawana uwezo wa 
kutosha hivyo hupatiwa dawa 
hizo kwa msaada.

Aidha Bw. Phares anatujuza 
kuwa, dawa ambazo zimekuwa 
zikitolewa kwa msaada ingawa 
zinagharimu pesa nyingi sana 
katika manunuzi yake ni pamoja 
na Tiba kemia, Tiba mionzi 
ambapo dawa hizi zimekuwa 
zikihitajika kwa kiasi kikubwa 
sana kwenye matibabu ya 
Saratani ili kuweza kurejesha 
hali ya mgonjwa katika uzima 

wa awali, hivyo kutokana na 

utoaji huo wa 
m i s a m a h a 
mba l imba l i 
k w e n y e 
dawa, jumla 
ya kiasi cha 
s h i l i n g i 
Bilioni 46, 

h u t u m i k a 
k a m a 
m i s a m a h a 

kwa wananchi kila mwaka.

Taasisi inajitahidi kuhakikisha 
kila mtanzania anapata huduma 
za matibabu bila kujali kipato 
chake, anamaliza Bw. Phares.

Bw. Zawadi Phares: SERIKALI IMEONGEZA BAJETI YA DAWA

Dkt. Revelian Iramu ni meneja 
wa Radiolojia, katika Taasisi ya 
Saratani Ocean Road 
ametutanabaisha kuwa, 
Taasisi imenunua mashine 
mpya ya CT Scan yenye 
vipande 128 (slices) na 
kuweza kupanga matibabu ya 
mionzi ambapo usimikaji 
umekwishamalizika na 
ukarabati wa jengo lake na 
sasa imeanza kufanya kazi 
ambapo wananchi mbalimbali 
wameendelea kunufaika na 
huduma hii kutoka hapa 
Taasisi ya Saratani Ocean 
Road. 

‘’Taasisi ilikuwa na mashine ya 
3D moja tu ambapo mashine 
hiyo ilikuwa ikifanya kazi kwa 
kupokezana ikiwamo kufanya 
uchunguzi na kisha badae 
katika vipindi vya mchana 
itapanga matibabu ya mionzi, 
huku ile mashine ya 2D 
ikiendelea kufanya kazi kwa 
kusua sua kutokana na kuwa 
ni ya muda mrefu, hali hii 
ilipelekea kuwa na foleni 
kubwa sana kwenye utoaji wa 
huduma za CT Scan kwa 
wagonjwa’’.Anasema Dkt. 
Iramu.

Baada ya serikali kuiona 
kadhia hiyo, ikaamua kununua 
mashine hii mpya na ya kisasa 
inayotumia teknolojia ya 3D 
ambapo Dkt. Iramu anasema, 
jumla ya shilingi bilioni 1.8 
zimetolewa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mheshimiwa, Dkt 
Samia Suluhu Hassan. 

Dkt. Iramu anatueleza kuwa 
kwa sasa foleni za kusubiria 

huduma hii ya CT Scan 
imekwisha, mteja akifika 
anahudumiwa anaondoka, 
hivyo watu wanakaribishwa 
kupata huduma hii kwa haraka 
na uhakika na kwa gharama 
nafuu ukilinganisha na Taasisi 
nyingine. 

‘’Bei za dawa kwa wagonjwa wa 
saratani zipo chini kwa asilimia 
30 katika maduka yetu yaliyopo 
ndani ya Taasisi, kulinganisha 
na maduka mengine ya binafsi, 
hivyo ni nafuu zaidi.’’
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Mashine mpya ya CT scan kwa ajili ya
uchunguzi wa saratani

UNUNUZI WA MASHINE YA CT SCAN WAPUNGUZA FOLENI ZA WAGONJWA ORCI - Dkt. IRAMU

K
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 ORCI YASHIRIKI MAONESHO YA SABASABA

Bw. Zawadi Phares

Dkt. Revelian Iramu



Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya saratani Ocean Road Dkt. 
Julius Mwaiselage amepokea 
vikombe vya ushindi vya Taasisi 
ya Saratani Ocean Road katika 
mashimdano ya Mei Mosi Taifa 
2024 yaliyofanyika tarehe 
01/05/2024 mkoani Arusha.

Taasisi ya saratani Ocean Road 
imekuwa mshindi wa Kwanza 
katika mchezo wa bao kwa 
wanaume, huku ikishika nafasi 
ya tatu kwa wanaume kwenye 

mbio za baiskeli.

Dkt. Mwaiselage 
amewapongeza washiriki 
wote walio iwakilisha 
Taasisi katika mashindano 
hayo ya Mei Mosi huku 
akisema kuwa Taasisi ya 
Saratani ni kubwa na 
imebarikiwa kiasi kwamba 

pamoja na 
k u t o a 
huduma za 
matibabu ya 
S a r a t a n i , 
wanash i r ik i 
na kushinda 
k a t i k a 
m i c h e z o 
mbalimbali.
D k t . 
Mwaiselage 
k i p e k e e 

amewapongeza mshindi wa 
Kwanza wa Bao Bw. Moshi 
Mteta na mshindi wa tatu wa 
mbio za Baiskeli Bw. Stephen 
Sanga, huku akisisitiza 
wengine kuongeza juhudi ili 
wakati ujao tupate makombe 
mengi zaidi.

Ushiriki wa mazoezi kila 
jumamosi kama 
ishara ya kuunga 
mkono agizo la 
waziri mkuu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania Mhe. 
Kassim Majaliwa 
M a j a l i w a 
llimesisitizwa ili 
kujiweka katika 
sehemu ya 
kuimarisha afya 
za wafanyakazi.

ORCI WANYAKUA VIKOMBE VIWILI SIKUKUU YA MEI MOSI
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Mkurugenzi mtendaji wa Taasisi ya Saratani Ocean Road  
Dkt. Julius Mwaiselage (Mwenye Suti) akiongea na baadhi ya 
wateja waliotembelea banda la Taasisi hiyo, kwenye viwanja 

vya maonesho ya kimataifa ya kibiashara ya Saba Saba

Moja kati ya Wateja aliyetembelea banda letu, 
akifanya uchunguzi wa Saratani ya Tezi Dume

 ORCI YASHIRIKI MAONESHO YA SABASABA
Taasisi ya Saratani 
Ocean Road kwa mara 
nyingine tena mwaka 
2024, imeshiriki 
kwenye maonesho ya 
kimataifa ya Biashara 
ya Sabasaba ambayo 
yamefanyika katika 
viwanja vya 
maonesho hayo 
vilivyopo Temeke jijini 
Dar es salaam.

katika maadhimisho 
hayo Taasisi ya 
Saratani imefanikiwa 
kufanya uchunguzi 
kwa watu 
wasiopungua 400 
ambapo uchunguzi 
huo umefanyika bila 
m a l i p o , 
y a k i w a s h i r i k i s h a 
madaktari bingwa 
kutoka katika Taasisi 
hiyo.

katika uchunguzi huo 
wale ambao 
walionekana kuwa na 
c h a n g a m o t o 
mbalimbali, walipewa 
rufaa na kuletwa 
katika
Taasisi yetu na 
kupatiwa matibabu 
maramoja ili kuweza
kunusuru Afya zao.

pamoja na huduma 
hiyo pia tulikuwa na 
huduma ya ushauri
kuhusu Lishe bora, 
tiba shufaa na ushauri 
mwingine wa kitaalam
kutoka kwa madaktari 
bingwa.

nafasi ya utoaji wa 
huduma kwa 
w a n a n c h i 
wanaohudhuria katika 
maonesho hayo 

imekuwa ni ya 
muendelezo na 
kuonekana kuwa 
imezaa matunda ya 
kupata wananchi 
wengi kwani, asilimia 
kubwa ya wananchi 
ambao hukosa muda 
wa ku�ka katika 
Taasisi yetu hupata 
muda hapa na 
kufanyiwa uchunguzi 
na kupewa majibu yao 
baada ya muda mfupi 
sana.

Wataalam wa huduma mbalimbali kutoka Taasisi ya Saratani 
Ocean Road (Wenye fulana nyekundu) wakimuelewesha 

jambo mteja aliyetembelea banda la ORCI kwenye viwanja 
vya maonesho ya kimataifa ya kibiashara ya Saba Saba

Bw. Moshi Mteta (kulia) akipokea kikombe cha 
mshindi wa kwanza kwenye mchezo wa Bao kutoka 

kwa makamu wa Rais wa JMT Dkt. Philip Mpango
katika maadhimisho ya Mei Mosi, mkoani Arusha
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Swali
Serikali imeokoa kiasi gani 
kwa Taasisi hii kuboresha 
huduma zake kimatibabu?

Jibu
Serikali ilikuwa ikitumia 
shilingi bilioni nane 
kupeleka wagonjwa nie ya 
nchi, Iakini sasa kutokana 
na huduma kuendelea 
kuimarishwa fedha 
zinazotumika sasa ni Chini 
ya sh.milioni 200.

Swali
Mna míkakati gani ya 
kutoa huduma kwa 
wagonjwa wa mikoani 
kuepusha usumbufu hasa 
kwa wasio na uwezo 

Jibu
Wagonjwa tutakuwa 
tukiwa hudumia huko 
walipo míkoani, mgonjwa 
akipatikana tutakuwa 
tunashauriana na hospitali 
husika na kuwaelekeza 
vipimo vya kuwafanyia 

katika Taasisi yetu 
wasitumie muda mrefu.

Swali
Mtu anapotaka kutíbiwa 
hapa ni bima gani ambazo 
zinakubalika?

Jibu
Aina za bima 
zinazopokelewa katika 
Taasisi hii ni NHIF, Jubilee 
Insuarance, Strategis, 
jeshi la Wananchi, JKT, 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi, Puma 
energy. UNHCCR na 
Britam. Tuna mifuko zaidi 
ya IO ambayo tayari 
tumeingia nayo mikataba

Swali
Taasisi ipo “Buzy” kiasi 
gani kwa maana ya kutibia 
wagonjwa wale wanaotoka 
nie na huwa mnapokea 
wagonjwa wapya wangapi 
kwa siku?

Jibu 
Tunatoa huduma za kuona 
wagonjwa wa nje 950 kwa 
siku. wagonjwa wapya ni 
200 na wale 
wanaokwenda na kurudi 
ni 750. hii imefanva kuwa 
na watu wengi sana kwa 
siku ambao 
w a n a t u t e m b e l e a . 
japokuwa pamoja na wingi 
huu, bado tunamudu 
kuwahudumia kila mmoja.

Taasisi ya Saratani Ocean Road, imeweka 
sehemu maalum inayoitwa Information 
Center”. Sehemu ambayo inawapa fursa 
wateja wanao�ka katika Taasisi hii 
kuweza kuuliza na kujulishwa mambo 
mbalimbali yanayo husiana na maradhi 
ya Saratani pamoja na huduma 
zinazopatikana katika Taasisi

Kitengo hichi kinakuwa wazi siku ya 
jumatatu mpaka siku ya ijumaa kuania 
saa mbili kamili asubuhi mpaka saa kumi 
kamili jioni.

Aidha Bi. Jasmin Said, ambae kwa sasa 
ndiye msimamizi wa kitengo hiki 
anasema kuwa kitengo hichi kimekuwa ni 
msaada mkubwa kwa wateja ambapo 
wamekuwa wakipata uelewa chanya 
kuhusiana na maradhi haya ya Saratani, 
kwa kuwaondoa hofu walizozipata kwa 
kusikia maneno ya mtaani kuusiana na 
maradhi ya saratani.

Wateja wamekuwa wakipata taarifa  
namna magonjwa ya saratani 
yanavyoenea mwilini na namna gani tiba 
zinafanyika katika Taasisi ya Saratani 
Ocean Road

Bi Jasmin alieleza kuwa katika kitengo 
chake uwa wanatoa matiti bandia kwa 
akina mama waiiokatwa matiti. Matiti 
hayo bandia hupewa kwa wale wenye 
uhitaji.

INFORMATION  CENTRE

Bi. Jasmin Said (kulia) akiongea na mteja

Je una maoni au maswali yoyote
kuhusu Taasisi au ugonjwa wa 
Saratani? Tafadhali tuandikie

kupitia, info@orci.or.tz au tupigie 
kupitia 0748771460

MASAWALI YANAYO ULIZWA 
MARA KWA MARA NA MAJIBU YAKE 
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TAASISI YA SARATANI OCEAN ROAD
S.L.P 3592 Dar es salaam, Tanzania

Simu +255748771460

TAASISI YA SARATANI OCEAN ROAD
S.L.P 3592, Dar Es Salaam,Tanzania

Barua Pepe: info@orci.or.tz
Huduma kwa mteja: +255 748 771 460 Simu: +255-22-2127597


